બોમ્બે હાઈકોર્ટે ગંગુબાઈ કાઠિયાવાડીની મુક્તિ પર રોક લગાવવાનો ઇનકાર કર્યો હતો

ફિલ્મ ગંગુબાઈ કાઠિયાવાડીના નિર્માતાઓને મોટી રાહત આપતા બોમ્બે હાઈકોર્ટે ફિલ્મની રિલીઝ પર રોક લગાવવાનો ઈનકાર કરી દીધો છે. કોર્ટે નિર્માતાઓ અને અભિનેતા આલિયા ભટ્ટ સામે ફોજદારી બદનક્ષીની કાર્યવાહી પર વચગાળાનો સ્ટે પણ આપ્યો છે, જે ફિલ્મમાં કેન્દ્રીય પાત્રને રજૂ કરે છે.

નોંધનીય છે કે, ગંગુબાઈના દત્તક પુત્ર બાબુ રવજી શાહે ‘માફિયા ક્વીન્સ ઓફ મુંબઈ’ પુસ્તકના નિર્માતાઓ અને લેખક વિરુદ્ધ અરજી કરી હતી, જેમાંથી ફિલ્મ પ્રેરિત છે. બાબુ રવજી શાહે દાવો કર્યો છે કે પુસ્તક અને ફિલ્મ તેમની માતાની પ્રતિષ્ઠાને અપમાનજનક છે.

શરૂઆતમાં શાહે માનહાનિની અરજી સાથે સેશન્સ કોર્ટનો સંપર્ક કર્યો હતો જે આ વર્ષે ફેબ્રુઆરીમાં ફગાવી દેવામાં આવી હતી. તેની સામે, તેમણે વચગાળાના પગલા તરીકે ફિલ્મની રિલીઝ પર રોક લગાવવા હાઇકોર્ટમાં અરજી કરી હતી. જોકે, નિર્માતાઓએ તેની જાળવણીને પડકારતી અપીલનો વિરોધ કર્યો હતો અને નિર્દેશ કર્યો હતો કે સેશન્સ કોર્ટે માનહાનિનો દાવો યોગ્ય રીતે ફગાવી દીધો હતો.

કોર્ટે શું કહ્યું

ન્યાયમૂર્તિ નીતિન સાંબ્રેએ જોયું કે ટortsર્ટ્સના સિદ્ધાંત પરના કાયદા કે ‘કોઈ વ્યક્તિ સાથે માનહાનિની કાર્યવાહીમાં મૃત્યુ થાય છે’ તેની પ્રશંસા કરવી જરૂરી છે. ન્યાયમૂર્તિ સામ્બ્રેએ જણાવ્યું હતું કે, “અપીલ કરનારની કહેવાતી દત્તક માતા સામે બદનક્ષીપૂર્ણ પ્રકૃતિની સામગ્રી તેના મૃત્યુ સાથે મૃત્યુ પામે છે.” કોર્ટે એ પણ જોયું કે શાહ કાઠિયાવાડીનો દત્તક પુત્ર કેવી રીતે છે તે બતાવવામાં નિષ્ફળ રહ્યો છે.

કોર્ટે કહ્યું હતું કે “માનહાનિના દાવાના કેસમાં, કોઈ વ્યક્તિ કાયદાકીય અદાલતમાં કાર્યવાહી કરી શકે છે જો તે બદનામ થવાનો દાવો કરે. માત્ર એટલા માટે કે અપીલ કરનાર (શાહ) આવી વ્યક્તિનો પુત્ર હોવાનો દાવો કરી રહ્યો છે, તે પ્રથમ દૃષ્ટિએ અનુમાનિત ન હોઈ શકે કે તે ભોગવટા બતાવવાનો કાનૂની અધિકાર ધરાવે છે.

ગંગુબાઈ કાઠિયાવાડી

ગંગુબાઈ કાઠિયાવાડી સંજય લીલા ભણસાલી દ્વારા નિર્દેશિત અને જયંતીલાલ ગડા અને સંજય લીલા ભણસાલી દ્વારા નિર્મિત જીવનચરિત્ર ક્રાઈમ ડ્રામા ફિલ્મ છે. આ ફિલ્મમાં આલિયા ભટ્ટ, વિજય રાઝ, ઇન્દિરા તિવારી અને સીમા પાહવા મુખ્ય ભૂમિકામાં છે, જ્યારે અજય દેવગણ અને ઇમરાન હાશ્મી વિસ્તૃત કેમિયો દેખાવમાં હતા.

કથા યુવાન ગંગાના જીવનમાંથી પસાર થાય છે જે કોઈ પણ સમયે પોતાના પ્રદેશને ચિહ્નિત કરે છે અને ગંગુબાઈ બની જાય છે – કામથીપુરાના રેડ લાઇટ વિસ્તારમાં મેડમ. એસ હુસૈન ઝૈદી દ્વારા લખાયેલ માફિયા ક્વીન્સ ઓફ મુંબઈ પુસ્તક પર આ ફિલ્મ lyીલી રીતે આધારિત છે. આ ફિલ્મમાં કાઠિયાવાડની એક સરળ છોકરીનો ઉદય દર્શાવવામાં આવ્યો છે જેની પાસે નિયતિના માર્ગોને અપનાવવા અને તેને તેની તરફેણમાં ફેરવવા સિવાય કોઈ વિકલ્પ નહોતો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *